Xin vui lòng tìm kiếm trước khi đặt câu hỏi trên diễn đàn
Loading

Khai trương trang xem video trên diễn đàn

Trả lời

LinkBack Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 04-15-2009, 04:30 PM
::Điều hành viên::

Làm sao để vẽ và tính vách thang máy?

*Theo em biết có 2 cách vẽ và 2 cách mesh vách thang máy:
2 cách vẽ:
1) làm theo hướng dẫn video của CSI
2) Vẽ Door rồi Mesh for Opening
2 cách Mesh:
1) Edit mesh. Với kích thước bao nhiêu là hợp lý?
2) Auto mesh. Với kích thước bao nhiêu là hợp lý?

Đây là hình ảnh sự phân chia vách khi vẽ theo 1)cách của CSI và 2) Mesh for Opening, mong mọi người góp ý là nên dùng cách nào để vẽ và thiết kế:
Mặt Bằng của lõi thang máy:
[Chỉ có thành viên mới có thể nhìn thấy links. Bạn hãy nhấn vào đây để đăng ký...]
1)Cách của CSI
[Chỉ có thành viên mới có thể nhìn thấy links. Bạn hãy nhấn vào đây để đăng ký...]
2)Mesh for Opening

Em thấy sự phân chia này khác nhau rõ ràng! Có phải là trong trường hợp có thêm 1 tấm vách vuông góc với mặt phẳng đang vẽ thì cách vẽ cửa và mesh for opening ko phản ánh đúng sự liên kết giữa các tấm vách với nhau? và làm theo CSI là hoàn toàn đúng?

Download file mẩu autocad
Mẫu thư viện cad 2D, 3D đầy đủ
Hoàn toàn miễn phí
http://adf.ly/I9XXN
               Ads by Vnbuilding.net

View more random threads same category:
Old 04-16-2009, 03:28 PM
Administrator

Theo mình nghĩ cả 2 phương pháp vẽ trên đều được nhưng quan trọng ở việc Mesh wall mà thôi.
Cách của CSI việc mesh rất đơn giản vì nó chia sẳn liên kết khi có tấm vách vuông góc với nó. Còn với cách Mesh for Opening thì bạn phải mesh sao cho có liên kết ở vị trí như bạn nói.
Mesh kích thước bao nhiêu là hợp lý còn tùy thuộc vào từng trường hợp cụ thể nữa bạn. Làm sao tránh tạo ra những đường bất lợi
Old 05-05-2009, 08:19 AM
Elite Member

Anh ơi em nghe nói ở nhà cao tầng luôn cần có vách thang máy. Vậy vách này có tác dụng gì ngoài việc chứa thang máy. Em có nghe nó ổn địng công trình phải không?
Old 05-05-2009, 05:58 PM

Trích:
Nguyên văn bởi conghoa View Post
Anh ơi em nghe nói ở nhà cao tầng luôn cần có vách thang máy. Vậy vách này có tác dụng gì ngoài việc chứa thang máy. Em có nghe nó ổn địng công trình phải không?
Trong hầu hết các trường hợp thì nhà cao tầng đều có lõi thang máy, nhưng mình không nghĩ là 100% . Theo mình biết thì WTC không dùng hệ vách lõi, mà dùng hàng trăm cột bao chu vi và một hệ thống cột trung tâm làm chỗ dựa cho thang máy và thang bộ, tạo thành hệ kết cấu dạng ống trong ống. Trong nhà dân dụng khoảng 5-6 tầng, có thể xây buồng thang máy mà ko cần dựng lõi, chỉ cần dùng các cột ở 4 góc và các tường dày xung quanh.
Tác dụng của vách:
-chịu tải trọng ngang do gió và động đất.
-chịu tải trọng đứng trong và ngoài mặt phẳng.
Dưới tác dụng của tải trọng ngang ngoài mặt phẳng, các vách có xu hướng biến dạng do uốn. Vì vậy các vách cứng có thể được tổ hợp thành dạng chữ C, I để tăng khả năng chống uốn của hệ vách. Lúc đó ta có lõi .
Trên là suy nghĩ của mình, mong các anh góp ý thêm.
Old 05-06-2009, 02:09 PM
Elite Member

cảm ơn anh nhiều. Em nghe mấy thầy nói việc tính toán hệ chịu lực vách lõi rất phức tạp. Và ko có nhiều người có thể làm được hệ kết cấu cao tầng có tính ảnh hưởng đến sự làm việc vách lõi, động đất, gió động...
Old 05-06-2009, 03:51 PM

Trích:
Nguyên văn bởi conghoa View Post
cảm ơn anh nhiều. Em nghe mấy thầy nói việc tính toán hệ chịu lực vách lõi rất phức tạp. Và ko có nhiều người có thể làm được hệ kết cấu cao tầng có tính ảnh hưởng đến sự làm việc vách lõi, động đất, gió động...
Mình cũng không nghĩ là nó đơn giản.
Hiện tại trong phạm vi đồ án thì mình thấy có anh Huân dùng biểu đồ tương tác, tính các vách phẳng trong tổ hợp vách lõi. Mình định đi theo con đường đó, dù so sánh kết quả thép tính được và thép trên bản vẽ thép của công ty thiết kế có nhiều điểm khác biệt. Mình tính thép chỉ toàn ra cấu tạo :confused:
Old 05-07-2009, 07:22 AM
HVA HVA vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Moderator

Đúng như BaDinh nói đấy. Vách chịu tác động ngang vì nó có độ cứng rất lớn. Kết cấu vách lõi kết hợp khung cột sẽ rất ổn định. Vì vậy các nhà cao tầng thường còn kết hợp thêm các vách bêtong cốt thép ở nhiều vị trí
Trả lời

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài