Xin vui lòng tìm kiếm trước khi đặt câu hỏi trên diễn đàn
Loading

Khai trương trang xem video trên diễn đàn

Trả lời

LinkBack Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 04-30-2009, 06:39 PM
::Điều hành viên::

Bố trí cốt thép trong vách cứng như thế nào?

Tài liệu tính vách phẳng trên diễn đàn mình có nêu 3 phương pháp tính vách: Phân phối ứng suất đàn hồi, giả thiết vùng biên chịu nén, và biểu đồ tương tác. Em có tham khảo đồ án của anh Huân dùng biểu đồ tương tác M,N , anh Tùng và anh Thanh dùng biểu đồ tương tác không thứ nguyên, anh Thanh có làm thêm phương pháp phân bố ứng suất đàn hồi. Em là người đi sau, được lợi thế kế thừa, nhưng hơi tối dạ nên nhiều điểu vẫn chưa hiểu lắm , xin hỏi mấy anh ạ:
1)Ở phương pháp vùng biên chịu nén thầy Trung không nêu ví dụ cụ thể cách tính khả năng chịu lực của tường ko cốt thép và lực dọc trục mà tường phải chịu. Em ko có điều kiện tham khảo cuốn "Tính toán kết cấu BTCT theo TC ACI 318-2002" của PGS.TS Trần Mạnh Tuân. Mấy anh có ví dụ cụ thể ko ạ, cho em xin, thuyết minh đồ án cũng tốt ạ.

2)Em cũng đã tính toán cốt dọc của vách theo phương pháp phân phối ứng suất đàn hồi và phương pháp biểu đồ tương tác. Em dựng biểu đồ tương tác không thứ nguyên để thiết kế thép cho 2 cột tiết diện 400x1200, 400x1600, thấy thép ra hợp lý. Nhưng khi dựng biểu đồ để tính cho 1 vách 300x5800 thì thấy toàn ra cấu tạo, cốt thép dọc ở tầng hầm chỉ ra cấu tạo thôi, với cặp M=11388.87, N=12477.46 kN. Nếu tính theo phân phối ứng suất đàn hồi thì ra thép ở vùng biên 11phi25 a=100. Em thấy chênh lệch nhiều quá, nên lo, dò cũng ko thấy chỗ nào sai ở việc dựng biểu đồ tương tác. Xem 3 đồ án của mấy anh đi trước khi dùng biểu đồ tương tác thì cũng thấy tính thép toàn ra cấu tạo :confused:.

3)Vách trong tiêu chuẩn ACI ghi là Shear Wall, tường chịu cắt, như vậy có phải vách là cấu kiện chịu cắt (như dầm là cấu kiện chịu uốn, cột là cấu kiện chịu nén)? Trong TCVN có tính toán cấu kiện chịu cắt ko ạ?
Em đọc cuốn "Kết cấu betong cốt thép theo Quy Phạm Hoa Kì" Của TS. Nguyễn Trung Hòa, phần tường chịu cắt, thấy ghi là hàm lượng của cốt đai không được nhỏ hơn hàm lượng cốt dọc. Em xin hỏi có phải tính toán Vách thì tính cốt đai chịu cắt là chính, còn cốt dọc thì có phần phụ thuộc vào cốt đai.

4)Hàm lượng cốt dọc và cốt đai trong vách lấy bao nhiêu là hợp lý? Max=? và Min=? Thép trong vách tối thiểu là phi bao nhiêu, phi 12 được không ạ? Thường vách dày >=200mm, nếu là cột thì nên lấy >=phi16. Với vách thì như thế nào ạ?

Download file mẩu autocad
Mẫu thư viện cad 2D, 3D đầy đủ
Hoàn toàn miễn phí
http://adf.ly/I9XXN
               Ads by Vnbuilding.net

View more random threads same category:

File Type: pdf Mot so pp tinh vach BTCT.pdf (306.9 KB, 1897 lần tải)
The Following 3 Users Say Thank You to BaDinh For This Useful Post:
double h (11-04-2010), locvinhky (06-19-2011), quocai (01-23-2011)
Old 05-04-2009, 09:38 AM

Mấy anh góp ý cho em với:confused:
Old 05-06-2009, 02:20 PM
Administrator

Thực ra các tài liệu về vách lõi của chúng ta ko đề cập hết các vấn đề mà BaDinh đang còn vướng mắc.
Cách tính toán vách lõi trong các tài liệu hầu hết đều giả định vách là những phần tử chịu kéo uốn mà bỏ qua ảnh hưởng của lực cắt.
mình có tìm cuốn "Tính toán kết cấu BTCT theo TC ACI 318-2002" của PGS.TS Trần Mạnh Tuân" để chia sẽ cho BaDinh nhưng vẫn chưa tìm ra được. Hy vọng sẽ chia sẽ cho bạn trong thời gian sớm. Thân
Old 05-06-2009, 03:43 PM

Trích:
Nguyên văn bởi darthtuan View Post
Thực ra các tài liệu về vách lõi của chúng ta ko đề cập hết các vấn đề mà BaDinh đang còn vướng mắc.
Cách tính toán vách lõi trong các tài liệu hầu hết đều giả định vách là những phần tử chịu kéo uốn mà bỏ qua ảnh hưởng của lực cắt.
mình có tìm cuốn "Tính toán kết cấu BTCT theo TC ACI 318-2002" của PGS.TS Trần Mạnh Tuân" để chia sẽ cho BaDinh nhưng vẫn chưa tìm ra được. Hy vọng sớm sẽ chia sẽ cho bạn trong thời gian sớm. Thân
Em cám ơn sự quan tâm của anh .
Old 05-11-2009, 06:13 PM
02X1A's Member

Trích:
Nguyên văn bởi BaDinh View Post
Tài liệu tính vách phẳng trên diễn đàn mình có nêu 3 phương pháp tính vách: Phân phối ứng suất đàn hồi, giả thiết vùng biên chịu nén, và biểu đồ tương tác. Em có tham khảo đồ án của anh Huân dùng biểu đồ tương tác M,N , anh Tùng và anh Thanh dùng biểu đồ tương tác không thứ nguyên, anh Thanh có làm thêm phương pháp phân bố ứng suất đàn hồi. Em là người đi sau, được lợi thế kế thừa, nhưng hơi tối dạ nên nhiều điểu vẫn chưa hiểu lắm , xin hỏi mấy anh ạ:
1)Ở phương pháp vùng biên chịu nén thầy Trung không nêu ví dụ cụ thể cách tính khả năng chịu lực của tường ko cốt thép và lực dọc trục mà tường phải chịu. Em ko có điều kiện tham khảo cuốn "Tính toán kết cấu BTCT theo TC ACI 318-2002" của PGS.TS Trần Mạnh Tuân. Mấy anh có ví dụ cụ thể ko ạ, cho em xin, thuyết minh đồ án cũng tốt ạ.

2)Em cũng đã tính toán cốt dọc của vách theo phương pháp phân phối ứng suất đàn hồi và phương pháp biểu đồ tương tác. Em dựng biểu đồ tương tác không thứ nguyên để thiết kế thép cho 2 cột tiết diện 400x1200, 400x1600, thấy thép ra hợp lý. Nhưng khi dựng biểu đồ để tính cho 1 vách 300x5800 thì thấy toàn ra cấu tạo, cốt thép dọc ở tầng hầm chỉ ra cấu tạo thôi, với cặp M=11388.87, N=12477.46 kN. Nếu tính theo phân phối ứng suất đàn hồi thì ra thép ở vùng biên 11phi25 a=100. Em thấy chênh lệch nhiều quá, nên lo, dò cũng ko thấy chỗ nào sai ở việc dựng biểu đồ tương tác. Xem 3 đồ án của mấy anh đi trước khi dùng biểu đồ tương tác thì cũng thấy tính thép toàn ra cấu tạo :confused:.

3)Vách trong tiêu chuẩn ACI ghi là Shear Wall, tường chịu cắt, như vậy có phải vách là cấu kiện chịu cắt (như dầm là cấu kiện chịu uốn, cột là cấu kiện chịu nén)? Trong TCVN có tính toán cấu kiện chịu cắt ko ạ?
Em đọc cuốn "Kết cấu betong cốt thép theo Quy Phạm Hoa Kì" Của TS. Nguyễn Trung Hòa, phần tường chịu cắt, thấy ghi là hàm lượng của cốt đai không được nhỏ hơn hàm lượng cốt dọc. Em xin hỏi có phải tính toán Vách thì tính cốt đai chịu cắt là chính, còn cốt dọc thì có phần phụ thuộc vào cốt đai.

4)Hàm lượng cốt dọc và cốt đai trong vách lấy bao nhiêu là hợp lý? Max=? và Min=? Thép trong vách tối thiểu là phi bao nhiêu, phi 12 được không ạ? Thường vách dày >=200mm, nếu là cột thì nên lấy >=phi16. Với vách thì như thế nào ạ?

Cuon sach nay giai quyet cac van de em quan tam
http://books.google.com.vn/books?id=...num=5#PPR12,M1

Vách cứng
Old 05-11-2009, 08:37 PM

Trích:
Nguyên văn bởi huan_maivn View Post
Cuon sach nay giai quyet cac van de em quan tam
http://books.google.com.vn/books?id=...num=5#PPR12,M1

Vách cứng
anh Huân ơi, cho em hỏi, các tải trọng tính toán trong vách lấy như thế nào? Lấy theo Tổ hợp tính toán từ THCB1 và THCB2 hay lấy các giá trị max để tính?

Sách em mới xem, nhưng em ko hiểu lắm, em chưa rõ ý của anh.
Old 05-12-2009, 09:40 PM
02X1A's Member

Em phai sử dụng tất cả các TH tính toán có thể có để tính toán cốt thép, không chỉ tính vách đâu, cả móng nữa, không thể sử dung các giá trị max vì thực chất nó không đồng thời xảy ra. Tính toán với tổ hợp có thể gây nguy hiểm nhất, sau đó kiểm tra lại với mấy tổ hợp còn lại. Bản chất Vách cứng là trường hợp đặc biệt của cột thôi. Xác định cốt thép đối với từng tổ hợp, xác định giá trị Fmax trong cáctoorr hợp đó để thiết kế. chú ý là làm theo sách Tính toán tiết diện cột là dư nhiều lắm đó. Đó không phải là phương pháp chính xác. Vậy nhé.

Đồ án làm đến đâu rồi, xong phần móng chưa.

thay đổi nội dung bởi: huan_maivn, 05-12-2009 lúc 09:44 PM
Old 11-25-2009, 02:26 PM
Junior Member

Tính toán vách cứng

Em đang làm DATN cần tính vách cứng mà chưa biết phải tính thế nào. Bác nào có tài liệu (hoặc 1 file thuyết minh cũng được) về tính toán vách bằng tiếng việt có thể cho em được không?(do tiếng anh em hơi dở) Em đang rất cần. Thank!!!
Old 11-25-2009, 02:35 PM
Junior Member

Theo em được biết có 1 quan điểm tính vách theo quan điểm coi nó là cột chịu nén lệch tâm phẳng. Bác nào có thể cho em hỏi phương pháp này có ưu và nhược điểm như thế nào?
Old 11-25-2009, 09:15 PM
Administrator

Trong box này có một số bài viêt nói về phương pháp tính vách rồi đó bạn, bạn có thể tìm đọc thử xem. một số tài liệu về tính vách:
Tài liệu tính vách Bêtông cốt thép trong nhà cao tầng
Hoặc download file đính kèm ở bài viết đầu.
Trả lời

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài